Công ty TNHH một thành viên không góp đủ vốn điều lệ sẽ bị phạt thế nào?

Trường hợp bạn thành lập doanh nghiệp, công ty TNHH một thành viên, đã đăng ký kinh doanh, đăng ký vốn điều lệ. Nhưng trong quá trình xem xét bạn không góp đủ vốn điều lệ như đã đăng ký ban đầu, vậy trường hợp này sẽ bị xử lý như thế nào? Mời bạn đọc tham khảo bài tư vấn bên dưới của Công ty Sáng Tâm Pro.

Dựa trên cơ sở pháp lý là Luật Doanh nghiệp 2014Nghị định 50/2016/NĐ-CP.

Căn cứ theo Khoản 2 Điều 74 Luật Doanh nghiệp 2014 có quy định:

Điều 74. Thực hiện góp vốn thành lập công ty.

2. Chủ sở hữu phải góp đủ và đúng loại tài sản như đã cam kết khi đăng ký thành lập doanh nghiệp trong thời hạn 90 ngày, kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.

Như vậy, theo quy định của pháp luật hiện hành thì kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, chủ sở hữu phải góp đủ và đúng loại tài sản như đã cam kết khi đăng ký thành lập doanh nghiệp trong thời hạn 90 ngày.

Trường hợp chủ sở hữu không góp đủ trong thời hạn 90 ngày như đã cam kết mà không thông báo giảm vốn thì sẽ bị xử phạt theo mức phạt lên tới 20.000.000 VNĐ, được quy định tại Khoản 3 Điều 28 Nghị định 50/2016/NĐ-CP.

Điều 28. Vi phạm các quy định về thành lập doanh nghiệp.

3. Phạt tiền từ 10.000.000 VNĐ đến 20.000.000 VNĐ đối với hành vi không đăng ký thay đổi với cơ quan đăng ký kinh doanh khi không góp đủ vốn Điều lệ như đã đăng ký.

5. Biện pháp khắc phục hậu quả.

c. Buộc đăng ký điều chỉnh vốn Điều lệ, tỷ lệ góp vốn, cổ phần của các thành viên, cổ đông bằng số vốn đã góp đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 3 Điều này.

Trên đây là nội dung tư vấn của Công ty Sáng Tâm Pro, nếu bạn còn thắc mắc hay cần hỗ trợ về dịch vụ tư vấn thành lập doanh nghiệp vui lòng liên hệ Công ty Sáng Tâm Pro theo thông tin:

Mọi chi tiết xin liên hệ công ty chúng tôi để được tư vấn:

CÔNG TY TNHH TƯ VẤN CHUYÊN NGHIỆP SÁNG TÂM

Địa chỉ: Tầng 5 số 1448 Đường 3 tháng 2, Phường 2, Quận 11, Thành phố Hồ Chí Minh

Email: congtysangtam@gmail.com

Hotline1: 0909.0808.11 (Tư vấn trong nước)

Hotline 2: 0938.132.982 ( Tư vấn đầu tư nước ngoài và giấy phép con)

Website: www.thanhlapcongtysg.net

0938.132.982