Công ty trả lương sai với hợp đồng lao động thì phải làm gì?

Đến với câu hỏi: Công ty trả lương sai với hợp đồng lao động thì phải làm gì?

Có lẽ đây là mối quan tâm của rất nhiều bạn đọc, Công ty Tư vấn Luật Sáng Tâm Pro sẽ giải đáp thắc mắc này của bạn đọc ngay sau đây:

Bộ Luật Lao động năm 2012. Nghị định 95/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội và đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng được sửa đổi, bổ sung bởi Nghị định 88/2015/NĐ-CP

Căn cứ theo Điều 15, Điều 16 Bộ Luật Lao động năm 2012 quy định về hợp đồng lao động và hình thức hợp đồng lao động, Theo đó: Hợp đồng lao động là sự thỏa thuận giữa người lao động và người sử dụng lao động về việc làm có trả lương, điều kiện làm việc, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên trong quan hệ lao động. Hợp đồng lao động phải được giao kết bằng văn bản và được làm thành 02 bản, người lao động giữ 01 bản, người sử dụng lao động giữ 01 bản. Trừ trường hợp đối với công việc có thời hạn dưới 03 tháng, các bên có thể giao kết hợp đồng lao động bằng lời nói. 

Điều 17 Bộ Luật Lao động năm 2012 quy định về nguyên tắc giao kết hợp đồng lao động như sau:

” Điều 17. Nguyên tắc giao kết hợp đồng lao động

  1. Tự nguyện, bình đẳng, thiện chí, hợp tác và trung thực.
  2. Tự do giao kết hợp đồng lao động nhưng không được trái pháp luật, thỏa ước lao động tập thể và đạo đức xã hội. “

Như vậy, nếu qua thời gian thử việc với công ty, và sau đó công ty đã ký hợp đồng lao động chính thức với mức lương có ghi trong hợp đồng lao động. Tại thời điểm giao kết, hai bên hoàn toàn tự nguyện, không ép buộc. Nếu công ty trả lương cho bạn không đúng như trong hợp đồng lao động đã ký trước đó, bạn hoàn toàn có thể yêu cầu bên công ty trả cho bạn đúng với mức lương ghi trong hợp đồng lao động. 

Trong trường hợp, bạn đã yêu cầu bên công ty trả cho bạn đúng với mức lương ghi trong hợp đồng lao động nhưng công ty không chi trả thì căn cứ theo Khoản 3 Điều 13 Nghị định 95/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội và đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng được sửa đổi, bổ sung bởi Nghị định 88/2015/NĐ-CP quy định về xử phạt hành vi vi phạm quy định về tiền lương với mức hình phạt khi công ty không trả lương cho bạn đúng thời hạn tương ứng như sau:

a. Từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng với vi phạm từ 01 người đến 10 người lao động.

b. Từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng với vi phạm từ 11 người đến 50 người lao động.

c. Từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng với vi phạm từ 51 người đến 100 người lao động.

d. Từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng với vi phạm từ 101 người đến 300 người lao động.

đ. Từ 40.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng với vi phạm từ 301 người lao động trở lên.

Ngoài ra, công ty của bạn còn bị áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc trả đủ tiền lương cộng với khoản tiền lãi của số tiền lương trả chậm, trả thiếu cho người lao động tính theo mức lãi suất tiền gửi không kỳ hạn cao nhất của các ngân hàng thương mại nhà nước công bố tại thời điểm xử phạt đối với hành vi vi phạm trên.

Bạn có thể thực hiện một trong các cách thức sau để bảo vệ quyền lợi cho bạn:

Cách thứ nhất: Bạn sẽ làm đơn khiếu nại nộp trực tiếp đến Ban lãnh đạo giám đốc công ty để yêu cầu bồi thường và yêu cầu nêu rõ nguyên nhân vì sao đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với bạn mà không có lý do chính đáng.

Cách thứ hai: Bạn có quyền nộp đơn Khiếu nại tới một trong các chủ thể có thẩm quyền sau: Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp quận, huyện, thị xã, thành phố trực thuộc tỉnh nơi công ty đặt trụ sở chính, hoặc Sở Lao động, Thương binh Và Xã hội cấp tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương để yêu cầu xử phạt vi phạm hành chính của công ty bạn.

Cách thứ ba: Bạn có quyền nộp đơn Khởi kiện tới trực tiếp Tòa án nhân dân cấp quận, huyện, thị xã, thành phố trực thuộc tỉnh nơi công ty bạn đặt trụ sở chính để yêu cầu giải quyết tranh chấp về lao động theo quy định của pháp luật.

Trên đây là những tư vấn, giải đáp thắc mắc của chúng tôi – Công ty Sáng Tâm Pro.

Mọi chi tiết xin liên hệ công ty chúng tôi để được tư vấn:

CÔNG TY TNHH TƯ VẤN CHUYÊN NGHIỆP SÁNG TÂM

Địa chỉ: Tầng 5 số 1448 Đường 3 tháng 2, Phường 2, Quận 11, Thành phố Hồ Chí Minh

Email: congtysangtam@gmail.com

Hotline1: 0909.0808.11 (Tư vấn trong nước)

Hotline 2: 0938.132.982 ( Tư vấn đầu tư nước ngoài và giấy phép con)

Website: www.thanhlapcongtysg.net

 

0938.132.982