Công ty vay tiền cá nhân thì giao dịch tiền mặt hay chuyển khoản?

Công ty vay tiền cá nhân thì giao dịch tiền mặt hay chuyển khoản?

Cơ sở pháp lý:

  • Thông tư 09/2015/TT-BTC hướng dẫn giao dịch tài chính của doanh nghiệp theo quy định tại Điều 6 Nghị định số 222/2013/NĐ-CP ngày 31/12/2013 của chính phủ về thanh toán bằng tiền mặt.
  • Thông tư 96/2015/TT-BTC hướng dẫn về thuế thu nhập doanh nghiệp tại Nghị định số 12/2015/NĐ-CP

Doanh nghiệp có vay vốn cá nhân theo hình thức tiền mặt được không?

Theo quy định tại Điều 3 Thông tư 09/2015/TT-BTC hướng dẫn giao dịch tài chính của doanh nghiệp theo quy định tại Điều 6 Nghị định số 222/2013/NĐ-CP ngày 31/12/2013 của Chính phủ về thanh toán bằng tiền mặt.

Điều 3. Hình thức thanh toán trong giao dịch góp vốn và mua bán chuyển nhượng phần vốn góp vào doanh nghiệp khác.

  1. Các doanh nghiệp không sử dụng tiền mặt ( tiền giấy, tiền kim loại do ngân hàng nhà nước pháp hành ) để thanh toán khi thực hiện các giao dịch góp vốn và mua bán, chuyển nhượng phần vốn góp vào doanh nghiệp khác.
  2. Khi thực hiện giao dịch góp vốn và mua bán, chuyển nhượng phần vốn góp vào doanh nghiệp khác, các doanh nghiệp sử dụng các hình thức sau:

a. Thanh toán bằng Séc.

b. Thanh toán bằng ủy nhiệm chi – chuyển tiền.

c. Các hình thức thanh toán không sử dụng tiền mặt phù hợp khác theo quy định hiện hành.

3. Doanh nghiệp khi thực hiện giao dịch góp vốn và mua bán, chuyển nhượng phần vốn góp vào doanh nghiệp khác bằng tài sản ( không phải bằng tiền ) thực hiện theo quy định của Pháp luật về doanh nghiệp.

Như vậy, pháp luật hiện hành quy định về việc giao dịch góp vốn và mua bán, chuyển nhượng phần vốn góp của doanh nghiệp này với doanh nghiệp khác không được thanh toán bằng tiền mặt. Tuy nhiên không quy định về giao dịch giữa doanh nghiệp và cá nahan nên công ty có thể vay vốn cá nhân bằng tiền mặt.

Tiền lãi đi vay có được khấu trừ thuế?

Điểm 2.17 Khoản 2 Thông tư 96/2015/TT-BTC quy định về Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế.

2.17. Phần chi phí trả lãi tiền vay vốn sản xuất kinh doanh của đối tượng không phải là tổ chức tín dụng, hoặc tổ chức kinh tế vượt quá 150% mức lãi suất cơ bản do ngân hàng nhà nước Việt Nam tại thời điểm vay.

————————————————————————–

Trên đây là nội dung tư vấn của Công ty Sáng Tâm Pro

Nếu bạn còn thắc mắc hay cần hỗ trợ về dịch vụ tư vấn thành lập doanh nghiệp, tư vấn luật vui lòng liên hệ Công ty Sáng Tâm Pro theo thông tin:

Mọi chi tiết xin liên hệ công ty chúng tôi để được tư vấn:

CÔNG TY TNHH TƯ VẤN CHUYÊN NGHIỆP SÁNG TÂM

Địa chỉ: Tầng 5 số 1448 Đường 3 tháng 2, Phường 2, Quận 11, Thành phố Hồ Chí Minh

Email: congtysangtam@gmail.com

Hotline1: 0909.0808.11 (Tư vấn trong nước)

Hotline 2: 0938.132.982 ( Tư vấn đầu tư nước ngoài và giấy phép con)

Website: www.thanhlapcongtysg.net

0938.132.982